ഇന്ന് വൈകിട്ട് ചന്ദ്രന്‍ ഓറഞ്ചാകും!!! 152 വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്കു ശേഷം ആകാശത്ത് അരങ്ങേറുന്ന അത്ഭുത പ്രതിഭാസം ഇന്ന് വീക്ഷിക്കാം…

തിരുവനന്തപുരം: ഒന്നരശതാബ്ദങ്ങള്‍ക്ക് ശേഷം ആകാശത്ത് അരങ്ങേറുന്ന ആത്ഭുത പ്രതിഭാസത്തിന് ഇന്ന് വൈകിട്ട് സാക്ഷിയാകാം. ബ്ലൂമൂണ്‍, സൂപ്പര്‍മൂണ്‍, ബ്ലഡ് മൂണ്‍ എന്നീ മൂന്നു ചാന്ദ്രപ്രതിഭാസങ്ങള്‍ ഇന്ന് ഒരുമിക്കും. 152 വര്‍ഷങ്ങള്‍ക്ക് ശേഷമാണ് ഈ അപൂര്‍വപ്രതിഭാസം ആകാശത്ത് തെളിയുന്നത്.

ചന്ദ്രന്റെ നിറം കടും ഓറഞ്ചാകുന്ന പ്രതിഭാസമാണിത്. വലുപ്പം ഏഴു ശതമാനവും പ്രഭ 30 ശതമാനത്തിലേറെയും വര്‍ധിക്കും. ബ്ലൂമൂണും സൂപ്പര്‍മൂണും ബ്ലഡ് മൂണും അപൂര്‍വ പ്രതിഭാസങ്ങളല്ല. പക്ഷേ, ഒരുമിച്ചു സംഭവിക്കുന്നത് അത്യപൂര്‍വമാണ്.

ഇന്നു സന്ധ്യയ്ക്ക് 6.21ന് ചന്ദ്രന്‍ ഉദിക്കുന്നത് മുതല്‍ 7.37 വരെ കേരളത്തില്‍ പൂര്‍ണചന്ദ്രഗ്രഹണം (ബ്ലഡ്മൂണ്‍) അനുഭവപ്പെടും. ആകാശം മേഘാവൃതമാണെങ്കില്‍ ഈ അത്ഭുത പ്രതിഭാസം കാണാന്‍ കഴിയില്ല. ഇതിനു മുന്‍പ് ഇവ മൂന്നും ഒരുമിച്ചു വന്നത് 152 വര്‍ഷം മുന്‍പ് 1866 മാര്‍ച്ച് 31നാണ്. ഇനി ഒരു നൂറ്റാണ്ടു കഴിയാതെ ഇവ ഒരുമിച്ചു വരികയുമില്ല. ഇന്നത്തെ ചന്ദ്രഗ്രഹണം നഗ്നനേത്രങ്ങള്‍ കൊണ്ടു കാണാം. അപകടമില്ല.

കിഴക്കേ ചക്രവാളം കാണാവുന്ന സ്ഥലത്തുനിന്നു വീക്ഷിച്ചാലാണ് പൂര്‍ണഗ്രഹണത്തിന്റെ തുടക്കം മുതല്‍ കാണാനാവുക. കിഴക്ക് മലയും മറ്റുമാണെങ്കില്‍ ഉയര മുള്ള സ്ഥലത്തുനിന്നു നോക്കണം. ചന്ദ്രഗ്രഹണം നഗ്‌നനേത്രങ്ങള്‍കൊണ്ടു ദര്‍ശിക്കാം. സൂര്യഗ്രഹണം കാണുമ്പോള്‍ എടുക്കുന്ന തരം സുരക്ഷാക്രമീകരണം വേണ്ട.

Similar Articles

Comments

Advertismentspot_img

Most Popular