കൊറോണയെ നേരിടാന്‍ സ്വകാര്യ ലാബുകളിലും പരീക്ഷണം; അനുമതി നല്‍കി കേന്ദ്രം…

മിക്ക രാജ്യങ്ങളിലും കൊറോണ വൈറസിനെ നേരിടാനുള്ള പരീക്ഷണങ്ങള്‍ നടക്കുകയാണ്. ഇന്ത്യയിലും കോവിഡ്19 പ്രതിരോധിക്കാന്‍ മരുന്ന് പരീക്ഷണം നടക്കുന്നുണ്ട്. സ്വകാര്യ ലബോറട്ടറികള്‍ നടത്തുന്ന ഓരോ കോവിഡ് 19 ടെസ്റ്റിനും പരമാവധി ചാര്‍ജ് 4,500 രൂപയില്‍ കൂടരുതെന്ന് കേന്ദ്ര സര്‍ക്കാര്‍ ശനിയാഴ്ച ശുപാര്‍ശ ചെയ്തിട്ടുണ്ട്.

സ്വകാര്യ ലബോറട്ടറികളിലെ കോവിഡ്19 പരിശോധനയ്ക്കായി ഇന്ത്യന്‍ കൗണ്‍സില്‍ ഓഫ് മെഡിക്കല്‍ റിസര്‍ച്ച് പുറപ്പെടുവിച്ച മാര്‍ഗ്ഗനിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ അനുസരിച്ച് ആര്‍എന്‍എ വൈറസിനായി തത്സമയ പിസിആര്‍ എസ്എയ്ക്ക് എന്‍എബിഎല്‍ അക്രഡിറ്റേഷന്‍ ഉള്ള എല്ലാ സ്വകാര്യ ലബോറട്ടറികള്‍ക്കും കോവിഡ് 19 പരിശോധനകള്‍ നടത്താന്‍ അനുവാദമുണ്ട്. ശനിയാഴ്ച രാത്രി കേന്ദ്ര ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയം അറിയിച്ചതാണ് ഇക്കാര്യം.

പരിശോധനയ്ക്കുള്ള പരമാവധി ചെലവ് 4,500 രൂപയില്‍ കൂടരുതെന്ന് ദേശീയ ടാസ്‌ക് ഫോഴ്‌സ് ശുപാര്‍ശ ചെയ്യുന്നു. സംശയാസ്പദമായ കേസുകളുടെ സ്‌ക്രീനിങ് ടെസ്റ്റായി 1,500 രൂപയും സ്ഥിരീകരണ പരിശോധനയ്ക്ക് 3,000 രൂപയും ഇതില്‍ ഉള്‍പ്പെടാം. എന്നാല്‍, ദേശീയ പൊതുജനാരോഗ്യ അടിയന്തരാവസ്ഥയില്‍ ഈ മണിക്കൂറില്‍ സൗജന്യ അല്ലെങ്കില്‍ സബ്‌സിഡി പരിശോധന നടത്താന്‍ ഐസിഎംആര്‍ പ്രോത്സാഹിപ്പിക്കുന്നുണ്ടെന്നും മാര്‍ഗ്ഗനിര്‍ദ്ദേശങ്ങളില്‍ വ്യക്തമാക്കി.

മാര്‍ഗ്ഗനിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ പാലിക്കുന്നതില്‍ പരാജയപ്പെടുന്നത് നിയമനടപടികള്‍ക്ക് കാരണമാകുമെന്ന് കേന്ദ്ര ആരോഗ്യ മന്ത്രാലയം പുറപ്പെടുവിച്ച ഉത്തരവില്‍ പറയുന്നു. സാംപിള്‍ ശേഖരണവും പരിശോധനയും സംബന്ധിച്ച മാര്‍ഗ്ഗനിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ അനുസരിച്ച്, ഒരു രോഗിയില്‍ നിന്ന് സാംപിളുകള്‍ (ഓറോഫാര്‍ണിജിയല്‍, നാസല്‍ സ്വാബ്) ശേഖരിക്കുമ്പോള്‍ ഉചിതമായ ജൈവ സുരക്ഷയും ബയോസെക്യൂരിറ്റി മുന്‍കരുതലുകളും ഉറപ്പാക്കാന്‍ ഐസിഎംആര്‍ ആവശ്യപ്പെട്ടിട്ടുണ്ട്.

കോവിഡ് 19 ന്റെ തത്സമയ പിസിആര്‍ അടിസ്ഥാനമാക്കിയുള്ള രോഗനിര്‍ണയത്തിനുള്ള വാണിജ്യ കിറ്റുകള്‍ യുഎസ് എഫ്ഡിഎ അംഗീകരിച്ചതോ യൂറോപ്യന്‍ സിഇ സര്‍ട്ടിഫൈഡ് ആയിരിക്കണമെന്നും മാര്‍ഗ്ഗനിര്‍ദ്ദേശങ്ങളില്‍ പറയുന്നുണ്ട്. കോവിഡ് 19 പരിശോധനയില്‍ ഏര്‍പ്പെട്ടിരിക്കുന്ന എല്ലാ ലബോറട്ടറി സ്റ്റാഫുകള്‍ക്കും തത്സമയം പരിശീലനം നല്‍കുകയും തത്സമയ പിസിആര്‍ നടത്തുകയും വേണം. എല്ലാ ബയോമെഡിയല്‍ മാലിന്യങ്ങളും ദേശീയ മാര്‍ഗ്ഗനിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ക്കനുസൃതമായി നീക്കം ചെയ്യണം.

കോവിഡ് 19 നുള്ള ഐസിഎംആര്‍ മാര്‍ഗ്ഗനിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ പ്രകാരം യോഗ്യതയുള്ള ഒരു ഡോക്ടര്‍ നിര്‍ദ്ദേശിക്കുമ്പോള്‍ മാത്രമേ ലബോറട്ടറി പരിശോധന നടത്താവൂ എന്ന് വിജ്ഞാപനത്തില്‍ പറയുന്നുണ്ട്. റിപ്പോര്‍ട്ടിങ് പ്രോട്ടോക്കോളുകളെ സംബന്ധിച്ചിടത്തോളം, ഏതെങ്കിലും ലബോറട്ടറിയുടെ പ്രവര്‍ത്തനങ്ങള്‍ ആരംഭിക്കുന്നതിന് മുന്‍പ് ഐസിഎംആര്‍ ആസ്ഥാന ഡേറ്റാ ബേസിലേക്കുള്ള കോണ്‍ടാക്റ്റ് വിശദാംശങ്ങള്‍ക്കൊപ്പം പരിശോധനാ ഫലങ്ങള്‍ ഉടനടി / തത്സമയം റിപ്പോര്‍ട്ടുചെയ്യുന്നത് ഉറപ്പാക്കണമെന്ന് മാര്‍ഗ്ഗനിര്‍ദ്ദേശങ്ങള്‍ പറയുന്നു.

SHARE